![มอบสิ่งของพระราชทานพื้นที่อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง ๒๐๐๖๐๙ 0001](/images/มอบสิ่งของพระราชทานพื้นที่อ.โพธิ์ทอง_จ.อ่างทอง_๒๐๐๖๐๙_0001.jpg)
![มอบสิ่งของพระราชทานพื้นที่อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง ๒๐๐๖๐๙ 0016](/images/มอบสิ่งของพระราชทานพื้นที่อ.โพธิ์ทอง_จ.อ่างทอง_๒๐๐๖๐๙_0016.jpg)
วันที่ ๕ มิถุนายน ๒๕๖๓ เวลา ๐๙.๕๐ น. พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้ นายนุรักษ์ มาประณีต องคมนตรี ไปประชุมและติดตามการเกิดเหตุวาตภัยในพื้นที่ จังหวัดอ่างทอง ณ ห้องประชุมที่ว่าการอำเภอโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง เสร็จแล้ว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้ นายนุรักษ์ มาประณีต องคมนตรี ร่วมกับมูลนิธิราชประชานุเคราะห์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ เชิญถุงพระราชทาน เครื่องอุปโภคบริโภค จำนวน ๓๙๓ ถุง ไปมอบแก่ราษฎรที่ประสบวาตภัย
ในพื้นที่จังหวัดอ่างทอง ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง เพื่อเป็นขวัญกำลังใจและช่วยบรรเทาความเดือดร้อนในเบื้องต้น
![มอบสิ่งของพระราชทานพื้นที่อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง ๒๐๐๖๐๙ 0004](/images/มอบสิ่งของพระราชทานพื้นที่อ.โพธิ์ทอง_จ.อ่างทอง_๒๐๐๖๐๙_0004.jpg)
ในโอกาสนี้ องคมนตรี ได้เชิญพระราชกระแสทรงห่วงใยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และของสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี ไปกล่าวให้กับราษฎรที่ได้รับผลกระทบจากการเกิดเหตุวาตภัย ให้ทราบ ในการนี้ องคมนตรี ได้เชิญถุงพระราชทาน เครื่องอุปโภคบริโภค ไปมอบแก่ครอบครัวผู้ประสบวาตภัยในพื้นที่อำเภอโพธิ์ทอง จำนวน ๑๐ ครอบครัว ซึ่งเป็นผู้ป่วยติดเตียง ผู้สูงอายุ และพูดคุยให้กำลังใจ ราษฎรต่างปลื้มปีติและสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้น โดยจังหวัดอ่างทอง และหน่วยงานต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง ตลอดจนจิตอาสาพระราชทาน ได้เร่งให้ความช่วยเหลือในด้านต่างๆ และช่วยซ่อมแซมหลังคาบ้าน ให้สามารถพักอาศัยได้เป็นการเร่งด่วนแล้ว
![มอบสิ่งของพระราชทานพื้นที่อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง ๒๐๐๖๐๙ 0003](/images/มอบสิ่งของพระราชทานพื้นที่อ.โพธิ์ทอง_จ.อ่างทอง_๒๐๐๖๐๙_0003.jpg)
จังหวัดอ่างทอง เเบ่งการปกครองออกเป็น ๗ อำเภอ ๗๓ ตำบล ๕๑๓ หมู่บ้าน ได้รับอิทธิพลจากหย่อมความกดอากาศต่ำ ในห้วงเดือนพฤษภาคม ๒๕๖๓ ทำให้มีฝนฟ้าคะนอง ลมกระโชกแรงในพื้นที่ต่างๆ เเละในอำเภอโพธิ์ทอง ส่งผลทำให้บ้านเรือนราษฎร ทรัพย์สินใน ๑๓ ตำบล ๖๔ หมู่บ้าน ได้รับความเสียหาย ราษฎรได้รับความเดือดร้อน ๔๐๓ ครัวเรือน